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Karibu katika toleo la tisa la Jarida la Mtandaoni kutoka Mamlaka ya Seri-
kali Mtandao (e-GA). Katika jarida hili utasoma na kujifunza kuhusiana na 
kazi na huduma mbalimbali zinazofanywa na Mamlaka kama vile ujenzi 

wa mifumo inayoendana na mahitaji halisi ya Taasisi husika, utoaji wa huduma 
za ushauri na msaada wa kiufundi, uboreshaji wa njia za utoaji wa huduma za 
Serikali Mtandao, utengenezaji na uendeshaji wa mifumo na miundombinu ya 
TEHAMA Serikalini, inayosaidia kuongeza ufanisi wa utendaji kazi Serikalini na 
utoaji wa huduma bora kwa umma.

Hali kadhalika, katika Jarida hili utaweza kufahamu juhudi na shughuli mbalim-
bali zinazofanywa na Mamlaka katika utekelezaji wa dhana ya Serikali Mtandao.

Toleo hili ni muendelezo wa matoleo mengine yaliyopita yanayokuhabarisha 
kuhusu jitahada za e-GA katika kukuza na kuchochea matumizi ya Teknolojia 
ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) Serikalini, kwa lengo la kuongeza ufanisi 
katika utoaji wa huduma za umma na kuleta mabadiliko ya kijamii na kiuchumi.

Nichukue fursa hii kukukaribisha tena katika kurasa hizi ili upate kuifahamu 
vizuri e-GA na shughuli mbalimbali inazozitekeleza.

Nakutakia usomaji mwema. 

Kutoka Kwa Mkurugenzi Mkuu

Mhandisi Benedict B. Ndomba
Mkurugenzi Mkuu e-GA
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MIAKA 10 YA MATUMIZI YA MFUMO WA BARUAPEPE SERIKALINI (GMS)
WADAU WAFURAHISHWA NA UHAKIKA WA 

MAWASILIANO SALAMA SERIKALINI

Lilianza kama wazo, kisha wataalamu wakaketi na 
kutengeneza mfumo wa Baruapepe Serikalini (Gov-

ernment Mailing System - GMS), ambapo sasa ume-
timia muongo mmoja wa mafanikio ya matumizi ya 
mfumo huu.

Kwanini tusijenge mfumo wa baruapepe Serikalini, ili 
kila mtumishi wa umma aweze kufanya mawasiliano 
ya kiofisi kupitia mfumo huu? Hili ndilo swali lililoifanya 
Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA), kusanifu na kujen-
ga mfumo wa GMS mwaka 2014.

Dhamira kubwa ya ujenzi wa mfumo huu ni kurahisi-
sha mawasiliano kati ya taasisi za umma, sambamba na 
kuimarisha usalama wa taarifa za serikali katika dunia 
hii ya Sayansi na Teknolojia ambapo, TEHAMA ni nyenzo 
muhimu na wezeshi katika utendaji kazi wa shughuli 
mbalimbali za taasisi. 

Pamoja na kuimarika kwa matumizi ya TEHAMA, suala 
la usalama wa taarifa ni jambo muhimu sana kwakuwa, 
TEHAMA ikitumika vibaya inaweza kuhatarisha usala-
ma wa taarifa za Serikali.

Itakumbukwa kuwa, kabla ya maendeleo ya sayansi na 
teknolojia mawasiliano mengi ndani ya taasisi za umma 
yalifanyika kwa njia ya barua, njia hii ya mawasiliano  il-
ichukua muda mrefu na hivyo kupunguza ufanisi wa 
utendaji kazi na utoaji wa huduma kwa umma.

Ili kuongeza ufanisi wa utendaji kazi na kurahisisha utoa-
ji wa huduma kwa wananchi, e-GA ilisanifu na kuten-
geneza mfumo wa Buruapepe Serikalini (GMS) kwa len-
go la kukabiliana na changamoto ya mawasiliano katika 
taasisi za umma. 

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-
GA) Mha. Benedict Ndomba anabainisha kuwa, mfumo 
wa GMS umetengenezwa ili kurahisisha mawasiliano 
ndani ya taasisi za umma pamoja na wadau wake, iki-
wemo kuwawezesha viongozi na watendaji kufanya 
maamuzi kwa wakati.

Anafafanua kuwa, kabla ya kuwepo kwa mfumo huu, 
taasisi za Serikali zilitumia mifumo yake binafsi iliyoten-
genezwa na wakandarasi au baruapepe za muda mfupi 
‘disposable email’ kama Yahoo na Gmail kubadilishana 
taarifa na nyaraka mbalimbali za Serikali.

“Mifumo hiyo ya baruapepe ilikabiliwa na changamoto 

mbalimbali za kiusalama kwani utunzwaji wa 
taarifa hizo haukuwa wazi kwa Serikali kwakuwa 
hakukuwa na makubaliano yoyote juu ya utun-
zaji wa taarifa kati ya Serikali na Wakandara-
si waliotengeneza mifumo hiyo”, anafafanua 
Ndomba.

Sambamba na hilo, Ndomba anabainisha kuwa, 
gharama za ununuzi na uendeshaji wa mifumo 
hiyo ya baruapepe zilikuwa kubwa na ufani-
si wake ulikuwa mdogo, changamoto ambazo 
zimetatuliwa kupitia mfumo wa GMS ambao 
umeimarisha usalama wa taarifa za Serikali na 
uhakika wa upatikanaji wa huduma ya barua-
pepe kwa taasisi zote za umma.

Ndomba ametaja lengo kuu la kutengeneza 
mfumo wa GMS ni kurahisisha mawasiliano kwa 
njia ya baruapepe katika taasisi zote za Serika-
li na wadau wake, pia kuhakikisha usalama wa 
taarifa na nyaraka zote zinazosafirishwa kupitia 
mfumo huu. 

Katika kipindi cha miaka 10 tangu kuanza kutu-
mika kwake, mfumo wa GMS umesaidia kuim-
arisha mawasiliano ya uhakika na salama kwa 
njia ya baruapepe ndani ya taasisi za umma, 
na kuziwezesha taasisi kutumia kikoa cha ofisi 
husika .

Hadi sasa jumla ya taasisi na vituo vya kutolea 
huduma zaidi ya 700 zinatumia mfumo wa GMS 
,zikiwemo Wizara na Idara zinazojitegemea, 
Mashirika ya Umma, Taasisi za Umma, Mamlaka 
na Wakala za Serikali pamoja na Halmashauri.

Katika kuhakikisha usalama wa mfumo wa GMS, 
Ndomba anabainisha kuwa, mfumo huu umehi-
fadhiwa nchini Tanzania katika mazingira sala-
ma, vilevile e-GA imeunda timu maalum inayo-
fanya kazi saa 24 kwa siku ili kudhibiti matukio 
hatarishi ya usalama wa mfumo huu pamoja na 
mifumo mingine ya Serikali.

Anabainisha kuwa, mfumo wa GMS umeten-
genezwa na vijana wa Kitanzania waliojengewa 

uwezo na Serikali kwa kuzingatia te-
knolojia ya kisasa kabisa, na umeisaidia 
Serikali kuokoa takribani asilimia 85 ya 
gharama za uendeshaji ukilinganisha 
na bei ya soko ya wakandarasi wengine 
wa nje.

“Mfumo wa GMS hufanyiwa maboresho 
mara kwa mara kadri mabadiliko ya te-
knolojia yanavyojitokeza, ili kudhibiti 
usalama wa mfumo pamoja na kukidhi 
mahitaji ya watumiaji kwakuwa, kadri 
mabadiliko ya teknolojia yanavyojitoke-
za pia mahitaji ya watumiaji katika mfu-
mo huongezeka na wakati mwingine 
inatupasa kuongeza features mpya 
ili kukidhi mahitaji hayo”, anasisitiza 
Ndomba.

Aidha, Mkurugenzi Mkuu wa Bodi ya 
Wahasibu Tanzania (NBAA) CPA. Pius 
Maneno anasema kuwa, mfumo wa 
GMS umerahisisha utumaji na upokea-
ji wa barua ndani ya taasisi za umma 
kwani, awali utumaji wa barua uliku-
wa unatumia muda mrefu hadi kufika 
ofisi iliyokusudiwa na muda mwingine 
barua hiyo hufika kwa kuchelewa na 
kuathiri utekelezaji wake.

“Sasahivi kupitia GMS kila taasisi ime-
tengenezewa akaunti maalumu kwa 
ajili ya kutuma barua, hapa NBAA tuna-
tumia barua@nbaa.go.tz na baada tu 
ya kubonyeza kitufe cha kutuma, barua 
hiyo inakuwa imefika sehemu husika 
bila kuchelewa”, anasema CPA. Mane-
no.

Naye Bw. Salumu Ally Kulindwa, Afisa 
TEHAMA mwandamizi kutoka Tume 
ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia (COS-
TECH), ameipongeza e-GA kwa kutimi-
za miaka 10 ya matumizi ya mfumo wa 
Baruapepe Serikalini (GMS), na kuish-
auri e-GA kuimarisha ushirikiano zaidi 
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kati yake na taasisi nyingine za umma iki-
wemo COSTECH.

“Katika miaka 10 ya matumizi ya mfumo 
wa GMS, sisi COSTECH tunajivunia sana 
mfumo huu kwani e-GA imekuwa ikitoa 
ushirikiano wa haraka pale tunapopata 
changamoto yoyote katika matumizi ya 
mfumo huu au hata mfumo mwingine, 
e-GA hutatua changamoto hizo na ku-
toa mrejesho kwa wakati”, anasema Bw. 
Salum.

Ameongeza kuwa, COSTECH imekuwa 
ikipata  ushauri kutoka e-GA wa masuala 
mbalimbali ya TEHAMA na hivyo, ushiriki-
ano huo umekuwa chachu katika kuim-
arisha matumizi ya TEHAMA na ujenzi wa 
Serikali Mtandao.

Magreth Kageya ni Afisa Uhusiano na 
Mawasiliano Mwandamizi wa Bodi ya Wa-

hasibu Tanzania (NBAA) anasema kuwa, mfu-
mo wa GMS umerahisisha utumaji na upokea-
ji wa taarifa za Serikali kwa taasisi za Umma, 
kwakuwa taarifa hizo zinapita mahali salama 
na pia hata mpokeaji wa taarifa anakuwa na 
uhakika anapokea taarifa kutoka sehemu husi-
ka kwa kuwa, baruapepe zote zinakuja na jina 
la mtumaji, taasisi pamoja na kikoa cha go.tz.

“Kwasasa usiri na usalama wa taarifa za Serika-
li umeongezeka, mtumishi anapotuma taarifa 
mbalimbali zinazohusu Serikali anapata uhaki-
ka kuwa taarifa au nyaraka zinapotumwa zin-
akuwa ni salama na hazitoki nje ya Tanzania na 
hivyo kudumisha usiri wa taarifa hizo na kulin-
da maslahi ya taifa letu” anafafanua Bi. Kageya. 

Dkt. Adolar Beatus Duwe, Afisa Utumishi Mkuu 
kutoka Idara ya Utawala na Rasilimali Watu Bo-
hari ya Dawa (MSD) anasema, awali gharama 
za uendeshaji wa mfumo wa baruapepe ka-
tika taasisi za umma zilikuwa kubwa na ikito-

“Miongoni mwa majukumu 
ya Mamlaka ni kutengene-
za miundombinu na mifumo 
shirikishi katika taasisi za 
umma ili kupunguza urudu-
fu wa mifumo, na sisi tume-
fanikiwa kwa kutengeneza 
mfumo huu wa GMS ambao 
unatumiwa na taasisi zote 
za Serikali, hivyo kupungu-
za gharama za uendeshaji 
kwa Serikali kwa kila taa-
sisi kununua na kuendesha 
mfumo wake wa baruapepe” 

kea changamoto yoyote ya mfumo ilibidi kumlipa 
mkandarasi wa nje aliyejenga mfumo huo ili aweze 
kutatua changamoto husika.

“Uwepo wa mfumo wa GMS umezisaidia taas-
isi zote zinatumia mfumo huu shirikishi pindi 
inapotokea changamoto, e-GA huwa inatoa 
taarifa kwa taasisi zote za umma na chan-
gamoto hizo zinatatuliwa bila gharama yoy-
ote na kwa wakati tofauti na awali tulipokuwa 
tukitumia baruapepe zilizotengenezwa na 
wakandarasi”, anasema Duwe.

Naye Mkurugenzi wa Usimamizi wa Huduma 
za TEHAMA wa e-GA Bw. Ricco Boma anase-
ma kuwa, mfumo wa GMS umehuishwa ku-
toka GMS 1.0.0 hadi GMS 4.0.0, ili kuuongezea 
usalama na ufanisi zaidi na umeunganishwa 
na mifumo mingine ya TEHAMA ukiwemo 
mfumo wa Ofisi Mtandao (e-Office), Mfumo 
wa Uendeshaji wa Shughuli za Taasisi (ERMS) 
na Mfumo wa Ununuzi (NeST).

Aidha, kwaupande wa kuwajengea uwezo 
maafisa wanaotumia mfumo wa GMS, Mku-
rugenzi huyo amesema kuwa Mamlaka in-
atoa mafunzo mbalimbali ya usimamizi wa 
mfumo huo ikiwa ni njia mojawapo ya kuwa-
jengea uwezo maafisa wa vitengo vya TEHA-
MA Serikalini, ili waweze kuumudu na kuu-
endesha mfumo huo kwa ufanisi na ufasaha 
zaidi.

Meneja wa Huduma za Sheria wa e-GA Ka-
mishna Mwandamizi Msaidizi wa Jeshi la 
Polisi (SACP) Rafael Rutahiwa, ametoa rai 
kwa watumishi wote wa taasisi za umma, 
kutumia mfumo wa GMS, kila wanapofanya 
mawasiliano ya Serikali kwani kwa kutoku-
fanya hivyo ni uvunjifu wa Sheria ya Serikali 
Mtandao ya Namba 10 ya Mwaka 2019.

Aidha, Meneja huyo amewataka watumishi 
wote wanaotumia mfumo wa GMS kuwasil-
isha changamoto wanazokutana nazo kwa 
Maafisa TEHAMA wa taasisi zao ili ziwasil-
ishwe  katika Dawati la Msaada wa kiufun-
di kupita mfumo Mfumo wa Huduma kwa 
Wateja,. ambao unapatikana kupitia https://
helpdesk.ega.go.tz  saa 24 siku 7 za wiki kwa 
mwaka (24/7/365) au kwa kupiga simu nam-
ba 0764292299 au 0763292299 ambapo wa-
tumishi wa dawati hilo watazipokea chan-
gamoto hizo na kuzifanyia kazi kisha kutoa 
mrejesho kwa muhusika.

  
Mhandisi Benedict Ndomba

Mkurugenzi Mkuu e-GA

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA), Mhandisi Benedict Ndomba.

Meneja Rasilimaliwatu wa Tume ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia Tanzania (COSTECH) Bi. Vumilia 
Sailen. 
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huduma kwa umma, kurahisisha upatikanaji wa 
huduma za Serikali katika maeneo yote pamoja 
na kuongeza uwazi na uwajibikaji kwa watumi-
shi wa umma.

Bw. Xavier alisisitiza kuwa, serikali imedhamiria 
kuharakisha matumizi ya teknolojia yanazidi kui-
marika kwa kuweka mazingira mazuri ya uweze-
shaji ya kisera, kisheria pamoja na kuwajengea 
uwezo wataalamu wa TEHAMA katika teknolojia 
zinazoibukia ili zitumike vizuri na kuleta tija kwa 
Taifa.

“Tunaendelea kuimairisha ushirikiano na 
wadau mbalimbali wa TEHAMA kama 
ambavyo leo tunashuhudia ushirikiano 
huu kati ya yetu sisi Serikali na Idara ya 
Umoja wa Mataifa ya Masuala ya Kiu-
chumi na Kijamii (UN DESA), hii inaas-
hiria dhamira tuliyonayo ya kuhakikisha 
tunafikia malengo ya ujenzi wa Serikali 
ya kidijiti kwa ushirikiano wa pamoja na 

taasisi zisizo za kiserikali” 

Bw. Xavier Daudi.
Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Menejimenti 

ya Utumishi wa Umma

Kwa upande wake, Mkurugenzi Mkuu wa Mam-
laka ya Serikali Mtandao (e-GA) Mhandisi. Bene-
dict Ndomba alisema kuwa, e-GA itaendelea ku-
simamia Sheria, Kanuni, Viwango na Miongozo 
ya Serikali Mtandao, ili kuhakikisha mifumo na 
miradi ya TEHAMA Serikalini inaleta tija iliyoku-
sudiwa.

Alibainisha kuwa, warsha ya usimamizi wa hudu-

ma za umma na mfumo wa utawala wa 
data ‘Capacity Development and Consulta-
tion Workshop on Public Service Manage-
ment and Data Governance Framework’ ni 
muhimu kwa viongozi na Maafisa TEHAMA 
Serikalini, kwani inawapa elimu juu ya nam-
na ya kusimamia eneo hilo kwa ufanisi zaidi.

Naye Bi. Shabnam Mallick, Mkuu wa Ofisi ya 
Uratibu wa Makazi Umoja wa Mataifa alise-
ma, matumizi ya TEHAMA katika utendaji 
kazi Serikalini ni kichocheo kikubwa cha ku-
fikia dhima ya maendeleo endelevu.

Alibainisha kuwa, matumizi ya teknolojia 
zinazoibukia yatasaidia Serikali kuongeza 
ufanisi, uwazi na ushirikishwaji katika hudu-
ma na hatimaye kuchangia katika maende-
leo endelevu ya nchi.

Bi. Mallick amesema, pengo la kidijiti lililopo 
kati ya mijini na vijijini linazuia uwezo wa ku-
tumia kikamilifu faida zipatikanazo na ma-
tumizi ya mifumo ya kidijitali na hata kufikia

“ Ili kukabiliana na changamoto hii ya pen-
go la kidijiti, mbinu za kina zinahitajika iki-
wa ni pamoja na uwekezaji wa kimkakati 
katika taarifa, matumizi ya teknolojia mpya 
zinazoibuka ikiwemo Akili Mnemba (Artifi-
cial Intelligence - AI) na pia Serikali inapas-
wa kuweka kipaumbele katika ujuzi wa ma-
tumizi ya teknolojia” alisema Bi. Mallick.

Warsha ya Usimamizi wa Huduma za Umma 
na Mfumo wa Utawala wa Data ‘Capacity 
Development and Consultation Workshop 
on Public Service Management and Data 
Governance Framework’ iliandaliwa na 
Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) kwa 
kushirikiana na Idara ya Umoja wa Matai-
fa ya Masuala ya Kiuchumi na Kijamii (UN 
DESA).

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma Bw. Xavier Daudi, akizungumza na washiri-
ki wa warsha ya mafunzo ya usimamizi wa huduma za umma na mfumo wa utawala wa data ‘Capacity Develop-

ment and Consultation Workshop on Public Service Management and Data Governance Framework’.

SERIKALI YAJIPANGA KUPUNGUZA PENGO LA 
KIDIJITI NCHINI

Serikali imesema kuwa, itaendelea kupun-
guza pengo la kidijiti lililopo kati ya miji-
ni na vijijini ili kuhakikisha mapinduzi ya 

kidijitali yanaleta maendeleo chanya na usawa 
katika maeneo yote sambamba na kuboresha 
hali ya kiuchumi kwa wananchi.

Kauli hiyo imetolewa na Naibu Katibu Mkuu Ofi-
si ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma 
Bw. Xavier Daudi, wakati akifungua warsha ya 
mafunzo na mashauriano ya siku mbili kuhu-
su usimamizi wa huduma za umma na mfumo 
wa utawala wa data ‘Capacity Development 
and Consultation Workshop on Public Service 
Management and Data Governance Frame-
work’ iliyofanyika Agosti 21, jijini Dodoma.

Alisema kuwa, Serikali imeendelea kuweke-
za katika teknolojia ikiwemo kuboresha mi-
undombinu ya teknolojia, ujenzi wa mifumo 
mbalimbali sambamba na kuwajengea uwezo 
wataalamu wa TEHAMA Serikalini, katika kuk-
abiliana na mabadiliko ya teknolojia.

“Serikali kupitia e-GA, imeanzisha mifumo in-
ayowezesha wananchi kupata huduma za Ser-
ikali kwa urahisi, ikiwa ni pamoja na mfumo 
unaowezesha wananchi kutuma, kupokea na 
kushughulikia malalamiko, Mapendekezo, Ma-
ulizo na Pongezi ‘e-Mrejesho’, Mfumo wa Ma-
lipo Serikalini ‘GePG’ pamoja na Mfumo wa 
Huduma za Serikali kupitia Simu za Mkononi ‘ 
MGoV’”, alisema Bw. Xavier.

Alifafanua kuwa, katika kupunguza pengo la 
kidijiti nchini, matumizi ya mifumo ya kielek-
troniki katika utoaji wa huduma kwa umma, ni 
moja ya mkakati unaofanywa na Serikali ili ku-
hakikisha wananchi wote waishio mijini na viji-
jini, wanapata huduma kwa urahisi na haraka 
mahali walipo bila ya upendeleo.

Alibainisha kuwa, juhudi hizi zinazofanywa na 
e-GA zinalenga kuweka mazingira wezeshi ya 
matumizi ya teknolojia ili kuboresha utoaji wa 
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VODACOM  TANZANIA YATEMBELEA 
KITUO CHA UTAFITI NA UBUNIFU 

CHA e-GA
Kampuni ya Mawasiliano ya Simu za 

Mkononi ya Vodacom Tanzania, ime-
fanya ziara ya kikazi katika Kituo cha 
Utafiti, Ubunifu na Uendelezaji wa Seri-

kali Mtandao (eGOVRIDC) cha Mamlaka ya Ser-
ikali Mtandao (e-GA), jijini Dodoma na kufanya 
mazungumzo na e-GA kuhusu namna ya kui-
marisha ushirikiano baina ya taasisi hizo mbili.

Ziara hiyo ya Vodacom ililenga mambo 
muhimu matatu, ikiwemo kufahamu shughuli 
na jitihada mbalimbali za e-GA kwenye eneo la 
utafiti na ubunifu zinazoendelea kituoni hapo, 
kutoa uzoefu kwenye bidhaa na teknolojia ya 
Mawasiliano kwa vijana wabunifu waliopo kitu-
oni hapo pamoja watumishi wa e-GA pamoja 
na kufanya kikao cha kujadiliana kuhusu mae-
neo mbalimbali ya ushirikiano baina ya Voda-
com na Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) 
kupitia Kituo cha eGovRIDC.

Aidha, Wawakilishi kutoka Kampuni ya Vo-
dacom walipata fursa ya kutembelea kituo 
hicho, na kuona tafiti na bunifu zinazofanywa 
na vijana wenye fani ya TEHAMA, kutoka vyuo 
mbalimbali vya ndani na nje ya nchi wanaofa-
nya mafunzo kwa vitendo, mafunzo kazini na 
wanaojitolea katika kituo hicho.

Watumishi wa kampuni ya Mawasiliano ya Simu za Mkononi ya vodacom Tanzania, wakiwa 
katika picha ya pamoja na vijana wanaofanya mafunzo kwa vitendo kwa mwaka wa fedha 2024/2025 

katika kituo cha Utafiti, Ubunifu na uendelezaji wa Serikali Mtandao jijini Dodoma.
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WAKUU WA IDARA NA VITENGO VYA TEHAMA SERIKALINI 
WATAKIWA KUWASHIRIKISHA WAKAGUZI WA NDANI 

KATIKA UJENZI WA MIFUMO YA TEHAMA

Wakuu wa Vitengo na Idara za TEHAMA Serikalini, 
wametakiwa kuwashirikisha Wakaguzi wa Ndani 
wa taasisi, katika hatua za awali za ujenzi wa mifu-
mo na miradi ya TEHAMA, ili kuhakikisha inazinga-
tia Sheria, Viwango na Miongozo ya Serikali Mtan-
dao.

Wito huo umetolewa na Mkaguzi wa Ndani Mkuu 
wa Serikali kutoka Ofisi ya Mkaguzi Mkuu wa Seri-
kali Bw. Benjamin Magai, wakati wa kufunga ma-
funzo maalum kwa Wakaguzi wa Ndani wa taasisi 
na mashirika ya umma, yaliyofanyika mkoani Mo-
rogoro kuanzia Septemba 23 hadi 26 mwaka huu.

“Kila Mkuu wa Kitengo na Idara ya 
TEHAMA Serikalini, anapaswa ku-
hakikisha anawashirikisha Wak-
aguzi wa Ndani wa taasisi katika 
hatua zote za ujenzi wa mifumo na 
miradi ya TEHAMA kuanzia hatua 
za awali na hata baada ya mifumo 
hiyo kukamilika ili wakaguzi hao 
wafanye majaribio kabla ya kuan-

za kwa matumizi rasmi”

Bw. Benjamin Magai
Mkaguzi wa Ndani Mkuu wa Serikali kutoka Ofisi ya 

Mkaguzi Mkuu wa Serikali

Vilevile, Bw. Magai aliwataka Wakaguzi wa 
Ndani Serikalini kuchukua tahadhari kubwa 
katika matumizi ya mifumo ya TEHAMA ili ku-
hakikisha usalama wa mifumo pamoja na kuz-
ingatia weledi ili kuzuia udukuzi katika mifu-
mo hiyo.

Naye Mwenyekiti wa washiriki katika mafunzo 
hayo Bw Frank Kindimba ambaye pia ni Mk-
aguzi Mkuu wa Ndani wa Chuo cha Sayansi na 
Teknolojia Mbeya (MUST), ameishukuru Mam-
laka ya Serikali Mtandao (e-GA) pamoja na Ofi-
si ya Mkaguzi Mkuu wa Ndani wa Serikali kwa 
kuandaa mafunzo hayo ambayo yamewajen-
gea uwezo katika usimamizi wa miradi na mi-
fumo ya TEHAMA Serikalini.

Alibainisha kuwa, mafunzo hayo yamekuwa 
na tija kubwa kwa washiriki kwani wamepata 
elimu ya usalama wa mifumo na matumizi sa-
hihi na salama ya mifumo ya TEHAMA.

“Tutakaporejea katika vituo vyetu vya kazi tut-
azingatia matumizi sahihi na salama ya mifu-
mo ya TEHAMA kwani, katika mafunzo haya 
hatujasoma Sheria ya Serikali Mtandao pekee 
bali pia tumejifunza kuhusu usalama na ma-
tumizi sahihi ya mifumo”, alisema Bw. Frank.

Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) huende-
sha mafunzo hayo kwa kushirikiana na Ofi-
si ya Mkaguzi Mkuu wa Ndani wa Hesabu za 
Serikali (IAG), ili kuwajengea uwezo Wakaguzi 

wa Ndani kutekeleza majukumu yao kwa 
ufanisi kwenye ukaguzi wa miradi na mi-
fumo ya TEHAMA katika taasisi zao na ku-
hakikisha inakuwa na tija kwa Serikali.

“Kupitia mafunzo haya, 
washiriki wote tumepata 
uelewa wa pamoja kuhusu 
Sheria, Kanuni, Viwango na 
Miongozo ya Serikali Mtan-
dao na uelewa huu utatu-
saidia katika kufanya kazi 
zetu za kikaguzi kwa usahihi 

zaidi”
     Bw Frank Kindimba

Mkaguzi Mkuu wa Ndani - MUST

Mkaguzi wa Ndani Mkuu wa Serikali kutoka Ofisi ya Mkaguzi Mkuu wa Serikali Bw. Benjamin Magai, akizungumza wakati  
wa Mafunzo kwa Wakaguzi wa ndani Mkoani Morogoro.



7

July - September  2024 Jarida la Mamlaka ya Serikali Mtandao toleo la 9

“Karibu tuijenge Serikali Kidijitali” ega_tanzaniaega online tv ega online tv

e-GA YATOA ELIMU YA SERIKALI 
MTANDAO KWA VIZIWI

Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA), 
imetoa elimu ya matumizi ya Serikali 
Mtandao kwa viziwi wakati wa maadhi-

misho ya Wiki ya Kimataifa ya Viziwi 2024, am-
bayo kitaifa yalifanyika mkoani Shinyanga Sep-
temba 23-28 mwaka huu.

Katika kongamano hilo, e-GA ilitoa elimu kuhu-
su Serikali Mtandao na namna inavyoweza kura-
hisisha upatikanaji wa huduma za Serikali kupi-
tia mifumo mbalimbali ya TEHAMA kwa watu 
wenye mahitaji maalumu wakiwemo Viziwi.

Moja ya mfumo uliowasilishwa ni Mfumo wa 
Huduma za Serikali kupitia Simu ya Mkononi 
(mGov), ambapo mwananchi anaweza kupa-
ta huduma mbalimbali za Serikali kupitia simu 
ya mkononi kwa kupiga namba ya msimbo 
*152*00#.

Akizungumza katika kongamano hilo Afisa 
TEHAMA kutoka Mamlaka ya Serikali Mtand-
ao (e-GA) Bw.Patrick Mdagano, amebainisha 
kuwa Mamlaka ya Serikali Mtandao inaendelea 
kubuni mifumo ambayo itarahisisha utoaji wa 
huduma kwa wananchi wa makundi yote kati-
ka jamii.

“Kwa kutumia mfumo wa mGov ambao unapa-
tikana hata kwenye simu ya kawaida ‘kiswas-
wadu’ kupitia namba ya msimbo *152*00# un-
aweza kupata huduma za serikali ukiwa mahali 
popote”, alifafanua Bw. Mdagano.

Vilevile, Bw. Mdagano alieleza kuhusu mfumo 
wa e-Mrejesho unaotumika kama kiungo cha 
mawasiliano kati ya wananchi na Serikali, na ku-
wataka Viziwi kutumia mfumo huo kuwasilisha 
changamoto zinazowakabili katika upatikana-
ji wa huduma mbalimbali za Serikali, ili ziweze 
kupatiwa suluhisho kwa haraka katika taasisi 

husika.

Mfumo wa e-Mrejesho unapatikana kwa njia 
tatu ambazo ni kupitia simu ya mkononi kwa 
kubofya *152*00# na kisha kuchagua namba 8 
na kisha namba 2, njia zingine ni kupitia simu 
janja kwa kupakua Aplikesheni (Mobile App) ya 
e-Mrejesho inayopatikana kwenye Play Store na 
Apple Apps Store, na kwa njia ya Tovuti ya em-
rejesho.gov.go.tz.

Naye Afisa Sheria wa e-GA Bw. Watson Kimbe 
alisema kuwa, Sheria ya Serikali Mtandao Na. 
10 ya mwaka 2019, inatambua uwepo wa watu 
wenye mahitaji maalumu wakiwemo Viziwi ka-
tika utoaji wa huduma bora za Serikali Mtandao 
nchini.

Aliongeza kuwa, kifungu cha 28 (e) cha she-
ria hiyo kinatoa malekezo kwa taasisi za umma 
kuweka mazingira rafiki ya utoaji wa huduma 
za serikali mtandao kwa watu wenye mahitaji 
maalumu.
Kwa upande wake Mjumbe wa Bodi ya Utenda-
ji kutoka Chama cha Viziwi Tanzania (CHAVITA), 

Subira Upurute, ameipongeza Mamlaka ya 
Serikali Mtandao (e-GA) kwa jitihada zake za 
kuyafikia makundi yenye mahitaji maalu-
mu.

“Kwa miaka mingi iliyopita kundi la Viziwi 
limekuwa ni kundi la mwisho katika kupa-
ta taarifa mbalimbali, lakini tunaishukuru 
e-GA kwa kuwa karibu na kundi hili na ku-
tujengea uelewa kuhusu dhana ya Serikali 
Mtandao”, alisema Bi.Upurute.

Alibainisha kuwa, Serikali Mtandao ime-
wasaidia Viziwi katika upatikanaji wa hudu-
ma mbalimbali za serikali ikiwemo ulipaji 
wa Ankara za umeme na maji kupitia simu 
ya mkononi.

Aidha,Bi Upurute ameishukuru e-GA kwa 
kushiriki katika maadhimisho hayo ikiwa 
ni dhamira ya wazi ya Mamlaka ya Seri-
kali Mtandao, kuunga mkono jitahada za 
CHAVITA katika kujenga ustawi wa Viziwi 
katika ulimwengu wa kidijiti.

Baadhi ya washiriki wa kongamano la wiki ya kimataifa ya Viziwi wakifuatilia mada kuhusu 
Serikali Mtandao wakati wa kongamano hilo.

Afisa TEHAMA wa Mamlaka ya Serikali 
Mtandao (e-GA), akitoa elimu kuhusu Seri-
kali Mtandao kwa viziwi. Kulia ni Mkalima-

ni wa lugha ya alama.
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e-GA IMELETA MAGEUZI YA KIDIJITALI SERIKALINI: 
DKT. SAID MOHAMMED

Katibu Mtendaji wa Baraza la Mitihani Tanzania 
(NECTA) Dkt. Said Mohammed, ameipongeza 

Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) kwa jitihada 
inazofanya, katika mageuzi ya kidijitali Serikalini, 
jambo ambalo limechangia kuboresha utoaji wa 
huduma kwa wananchi.

Dkt. Mohammed amesema hayo hivi karibuni 
ofisini kwake jijini Dar es Salaam, wakati alipofan-
ya mahojiano maalum na mwandishi wetu kuhu-
su mchango wa e-GA katika mapinduzi ya kidijitali 
kwenye taasisi za umma.

Amesema kuwa, NECTA inajivunia sehemu kubwa 
ya mafanikio ya utoaji wa huduma katika kipindi 
cha miaka 50 tangu kuanzishwa kwake mwaka 
1973, kutokana na matumizi ya TEHAMA ambayo 
yamechagizwa na Mamlaka ya Seriikali Mtandao 
(e-GA).

“Kuanzishwa kwa Mamlaka ya Serikali Mtandao 
(e-GA), kumechagiza matumizi ya TEHAMA katika 
Baraza la Taifa la Mitihani kwenye utoaji wa hudu-
ma mbalimbali, kwa watahiniwa ikiwemo hatua za 
awali za uendeshaji wa mitihani kama vile usajili 
na utoaji wa vyeti kwa watahiniwa”, amefafanua 
Dkt. Said.

Ameeleza kuwa, NECTA inafaidika na Mfumo wa 
Ofisi Mtandao (e-Office) ambao umesaidia katika 
utendaji wa shughuli mbalimbali za ndani za taas-
isi kwa kuongeza ufanisi, kwani mzunguko wa ma-
jalada hufanyika kwa urahisi na haraka na hivyo 
kurahisisha utoaji huduma kwa umma.

Ameongeza kuwa, NECTA imekuwa ikitumia Mfu-
mo wa Kujisajili kupitia Mtandao (e-Service), Mfu-
mo wa kuomba cheti mbadala kupitia mtandao 
na Mfumo wa kundaa matokeo na ripoti ili kusaid-
ia watahaniwa kupata huduma kwa haraka mah-
ali walipo.

Amebainisha kuwa, NECTA hushirikiana na e-GA 
katika ujezi wa mifumo ya kielektroniki ambayo 

hutumika katika utendaji kazi na utoaji wa 
huduma kwa wananchi kwa ufanisi na wakati .

Ameongeza kuwa, kutokana na mabadiliko ya 
sayansi na teknolojia, Taasisi za Umma hazina 
budi kwenda sambamba na mabadiliko hayo 
kwa kuwekeza zaidi kwenye eneo la TEHAMA 
na kuimarisha usalama wa nyaraka na taarifa 
mtandaoni pamoja na mifumo kwa ujumla.

“Ni lazima sisi kama watendaji tuwe tayari 
kubadilika na kuendana na kasi hiyo kwa kufa-
nya uwekezaji zaidi kwenye TEHAMA na kuan-
galia usalama wake” Amesema Dkt. Moham-
med

Ameongeza kuwa, NECTA imedhamiria ku-
hakikisha huduma zote zinatolewa kupitia 
mtandao ikiwemo ufundishaji (e- Teaching na 
e-Learning) pamoja na utahini kupitia mtand-
ao (e assessment).

“Kutokana na mafanikio tunayoyapata kupitia 
e-GA, NECTA itandeleza ushirikiano mzuri ulio-
po ili tuweze kufikia malengo ya taasisi na ku-
rahisisha utoaji wa huduma za umma kwa we-
pesi na ufanisi zaidi”, amesema Dkt. Said.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Serika-
li Mtandao (e-GA) Mhandisi, Benedict Ndomba 
amepongeza jitihada zinazofanywa na NECTA 
katika matumizi ya TEHAMA kwenye utendaji 
kazi wake na utoaji wa huduma kwa wananchi.

Ndomba amesema kuwa, NECTA ni moja kati 
ya taasisi zilizofanya mageuzi makubwa katika 
utoaji wa huduma kidijitali na hivyo kuongeza 
ufanisi wa utoaji wa huduma hizo.

Ndomba ametoa rai kwa Taasisi za Umma ku-
wekeza katika TEHAMA na kutumia mifumo 
ya kielektroniki katika utoaji wa huduma kwa 
wananchi ili kuongeza tija na ufanisi katika 
utendaji kazi.

“Sisi NECTA tumekuwa tu-
kishirikiana na e-GA ka-
tika ujenzi wa mifumo, 
lakini pia tunashirikiana 
katika kujengeana uwezo 
kupitia mafunzo mbalim-
bali yanayoandaliwa na 
e-GA yenye lengo la ku-
tusaidia katika usimam-
izi na usalama wa taarifa 
(data) kwani, sisi NECTA 
tumekuwa tukizalisha na 
kuchakata taarifa nyingi 
kutokana na Idadi kubwa 
ya watahaniwa tunaoku-
wa nao”

Dkt. Said Mohammed 
Katibu Mtendaji wa Baraza la Mitihani 

Tanzania 

Dkt. Said Mohammed Katibu Mtendaji
 wa Baraza la Mitihani Tanzania.
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HALMASHAURI 12 ZAPATIWA MAFUNZO YA MFUMO 
WA e-BOARD

Jumla ya watumishi 49 kutoka halmashau-
ri 12, wamepatiwa mafunzo ya matumizi ya 

Mfumo wa Kielektroniki wa Kuratibu Vikao vya 
Bodi na Menejimenti (e-Board).

Mafunzo hayo yaliyoratibiwa na Mamalaka ya 
Serikali Mtandao (e-GA) kwa kushirikiana na 
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI) yalifanyika kuanzia Septemba 
18 hadi 20 mwaka huu mjini Morogoro, na ku-
wahusisha Maafisa TEHAMA, Maafisa wanao-
husika na kuratibu vikao vya Bodi, Menejimenti 
na Madiwani, Maafisa kutoka Idara ya Utawala 
na wajumbe kutoka kwenye Menejimenti.

Akizungumza mara baada ya kuhitimisha 
mafunzo hayo Afisa TEHAMA kutoka e-GA Bi. 
Khadija Mzenzi alisema, lengo la mafunzo hayo 
ni kuwajengea uelewa juu ya matumzi sahihi 
ya mfumo wa e-Board, ili halmashauri hizo zi-
weze kuratibu uendeshaji wa vikao vya Bodi, 
Menejimenti na Madiwani kwa njia ya kidigiti.

Baadhi ya washiriki wa mafunzo hayo wamei-
pongeza e-GA kwa ujenzi wa mfumo huo am-
bao unalenga kuongeza ufanisi wa uandaaji na 
uendeshaji wa vikao sambamba na kupunguza 
gharama za uendeshaji.

Afisa Tawala Wilaya ya Busega Bw. Me-
shack John, alisema kuwa, ni vema hal-
mashauri zote zikaanza kutumia mfumo 
huo ili kurahisisha shughuli za uandaaji na 
uendeshaji wa vikao ndani ya halmashau-
ri.

Naye Mkuu wa Idara ya TEHAMA Manis-
paa ya Temeke Bw. Yahya Madenge alise-
ma kuwa, mfumo wa e-Board ni miongo-
ni mwa jitihada znazofanywa na e-GA za 
kuhakikisha shughuli zote za utendaji kazi 
ndani ya taasisi za umma zinafanyika kidi-
jiti ikiwemo uendeshaji wa vikao.

Aidha, Afisa ufuatiliaji na tathimini Hal-
mashauri ya Wilaya ya Magu Bi. Christa 
Manyalla na Katibu wa Mikutano Hal-
mashauri ya Manispaa ya Moshi Gudika 
kimboka walisema kuwa, mfumo huo wa 
e-Board utakuwa msaada mkubwa katika 
kupunguza gharama na kurahisisha uan-
daaji wa vikao vya Bodi na Menejimenti 
katika halmshauri hizo.

“Kutokana na mafun-
zo tuliyopata, Mfumo wa 
e-Board unadhamiria ku-
tusaidia sisi watendaji ku-
endesha vikao kwa urahisi 
zaidi na kutunza kumbu-

kumbu kwa ufasaha”
Bw. Yahya Madenge

Mkuu wa Idara ya TEHAMA - TEMEKE

Baadhi ya watumishi kutoka Halmashauri mbalimbali wakipata mafunzo kuhusu Mfumo wa e-Board.
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ZINGATIENI SHERIA YA SERIKALI MTANDAO 
MNAPOFANYA UKAGUZI WA MIFUMO YA TEHAMA: 

MWAMNYASI

Wakaguzi wa Ndani katika taasisi na 
mashirika ya umma wametakiwa 
kuzingatia Sheria, Kanuni, Viwan-

go na Miongozo ya Serikali Mtandao katika 
ukaguzi wa miradi na mifumo ya TEHAMA 
ili kulinda thamani halisi ya fedha za Serikali 
katika miradi hiyo.

Rai hiyo imetolewa Septemba 23 mwaka 
huu  na Mkurugenzi wa Ndani Mkuu wa Ser-
ikali Msaidizi anayeshughulikia Wizara, Ida-
ra zinazojitegemea na Mamlaka za Serikali, 
kutoka Ofisi ya Mkaguzi Mkuu wa Ndani wa 
Serikali (IAG) Bw. Paison Mwamnyasi, waka-
ti akifungua mafunzo ya awamu ya saba 
kuhusu Sheria, Kanuni, Viwango na Mion-
gozo ya Serikali Mtandao kwa Wakaguzi 
wa Ndani wa Serikali yanayofanyika mkoani 
Morogoro.

Alisema kuwa, lengo la mafuinzo hayo ni ku-
wajengea uwezo Wakaguzi wa Ndani katika 
ukaguzi wa mifumo na miradi mbalimbali 
ya TEHAMA Serikalini, ili kuhakikisha miradi 
na mifumo yote ya TEHAMA katika taasisi za 
umma inazingatia Sheria, Kanuni, Viwango 
na Miongozo ya Serikali Mtandao kuanzia 
hatua za awali hadi za mwisho za ujenzi wa 
miradi hiyo.

Alisisitiza kuwa, kaguzi zote za mifumo zinapas-
wa kufanyika kwa vitendo na sio kwa nadharia 
na hivyo, ni wajibu wa Maofisa hao kuwa na uele-
wa kuhusu Sheria, Kanuni, Viwango na Miongo-
zo ya Serikali Mtandao ili waweze kufanya kaguzi 
za mifumo ya TEHAMA kwa ufanisi na weledi.

Kwa upande wake, Mkurugenzi wa Udhibiti na 
Usalama wa TEHAMA kutoka Mamlaka ya Seri-
kali Mtandao (e-GA) Bw. Sylvani Shayo, alisema 
kuwa mafunzo hayo yanalenga kuwajengea 
uwezo Wakaguzi wa Ndani ili kuongeza ufanisa 
katika utendaji kazi wao na kushiriki katika ujen-
zi wa Serikali Mtandao.

“Tunatarajia kuwa, baada ya kupata mafunzo 
haya, Wakaguzi wote wa Ndani mliopo hapa 
mtakuwa mabalozi wazuri wa Sheria, Viwan-
go na Miongozo ya Serikali Mtandao na mtatoa 
ushauri chanya wenye tija katika taasisi zenu ili 
kwa pamoja tuweze kuijenga Serikali Mtandao”, 
alisema Bw.Shayo.

Mafunzo hayo ya siku nne yaliratibiwa na Mam-
laka ya Serikali Mtandao (e-GA), kwa kushirikiana 
na Ofisi ya Mkaguzi Mkuu wa Ndani wa Serikali 
(IAG) yalilenga kuwajengea uwezo Wakaguzi wa 
Ndani katika kutekeleza majukumu yao kwa ufa-
saha zaidi ambapo jumla ya Wakaguzi wa Ndani 
70 kutoka taasisi na mashirika ya umma 49 wali-
pata mafunzo hayo.

“Wakaguzi wa Ndani 
mnapaswa kuhakikisha 
kuwa taasisi zenu zin-
azingatia matakwa ya 
kisheria katika Miradi na 
Mifumo ya TEHAMA, iki-
wa ni pamoja na miradi 
hiyo kuwasilishwa e-GA 
ili kupata kibali kab-
la ya kuanza utekelezaji 

wake”
Bw. Paison Mwamnyasi,

Mkaguzi Mkuu wa Ndani wa Serikali

Wakaguzi wa ndani katika Taasisi na Mashirika ya Umma wakipata Mafunzo kuhusu Sheria, Kanuni, Viwango na Miongozo 
ya Serikali Mtandao.



11

July - September  2024 Jarida la Mamlaka ya Serikali Mtandao toleo la 9

“Karibu tuijenge Serikali Kidijitali” ega_tanzaniaega online tv ega online tv

USHIRIKIANO WA TPA NA e-GA WACHOCHEA MATUMIZI 
YA TEHAMA BANDARINI

Ushirikiano uliopo kati ya Mamlaka ya 
Serikali Mtandao (e-GA) na Mamlaka ya 
Usimamizi wa Bandari Tanzania (TPA), 

umechangia kukua kwa matumizi ya Serikali 
Mtandao katika uendeshaji wa shughuli za ban-
dari na utoaji wa huduma kwa wananchi.

Hayo yamebainishwa na Mkurugenzi wa TEHA-
MA wa Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tan-
zania (TPA) Abdulatif Minhajj, hivi karibuni waka-
ti alipofanya mahojiano maalum na mwandishi 
wetu kuhusu mchango wa e-GA katika mapin-
duzi ya kidijitali kwenye Taasisi za Umma ofisini 
kwake jijini Dar es Salaam.

Amesema kuwa, e-GA imekuwa ikishirikiana 
kwa karibu na TPA katika ujenzi wa mifumo 
mbalimbali ya TEHAMA, ukiwemo Mfumo wa 
Pamoja wa Kielekroniki wa Uondoshaji wa She-
hena Maeneo ya Forodha (Tanzania Electronic 
Single Window System - TeSWS), ambao hura-
tibu shughuli zote za uondoshaji wa shehena 
maeneo ya forodha kwa njia ya kidijiti.

“Mamlaka ya Bandari - TPA imeshirikiana na 
e-GA na wadau wengine katika ujenzi wa mfu-
mo wa TeSWS, mfumo huu umesaidia wateja 
kuwasilisha taarifa za shehena za mizigo seh-
emu moja, na taarifa hizi zikafanyiwa kazi kwa 
haraka zaidi hivyo, kuongeza ufanisi na kupun-
guza msongamano wa mizigo bandarini”, alise-
ma Minhajj.

Alifafanua kuwa, mfumo wa TeSWS unawaweze-
sha wafanyabiashara kukamilisha maombi ya 
vibali na maandalizi ya malipo ya kodi za forodha 
kidijitali, bila kwenda kwenye taasisi mbalimbali 
za udhibiti wa forodha, hivyo kuongeza ufanisi 
wa utendaji kazi.

Minhajj aliongeza kuwa, mfumo wa TeSWS 
umeleta mapinduzi makubwa katika utenda-
ji kazi wa shughuli bandarini, hivyo kupunguza 
msongamano wa shehena bandarini na kuonge-
za uwazi hasa katika ukusanyaji wa mapato ya 
Serikali

Alibainisha kuwa, kupitia mfumo wa Single Win-
dow, mteja anaweza kuwasilisha taarifa zake 
kieletroniki na hatimaye kuondoa usumbufu 
kwa mteja kulazimika kufika au kuzunguka ofisi 
moja hadi nyingine kufuatilia hatua za shehena 
ya mzigo wake.

“Kupitia Mfumo huu watumiaji wa bandari wa-
naweza kuwasilisha taarifa zao na kufanyiwa kazi 
kwa haraka zaidi lakini pia, umepunguza mianya 
ya upotevu wa mapato ya Serikali” alisisitiza Min-
hajj.

Aidha, Minhajj alibainisha kuwa, TPA imekuwa 
ikishirikiana vizuri na e-GA katika utengenezaji 
wa miongozi ya ndani ya TEHAMA na kuhakiki-
sha wataalamu wa ndani wanapatiwa mafunzo 
ya mara kwa mara, ili kuimarisha udhibiti na us-
alama wa mifumo ya taasisi hiyo.

Aidha, alitaja baadhi ya mifumo inayotumika ka-
tika utendaji kazi wa TPA ambayo ni zao la e-GA 
kuwa ni pamoja na Mfumo wa Barua pepe Seri-
kalini (GMS), Mfumo wa kuomba vibali vya safari 
nje ya nchi (e-Vibali) na Mfumo wa Ofisi Mtan-
dao (e-Office) ambayo imesaidia kurahisisha 
mawasiliano na utendaji kazi ndani na nje ya ta-
asisi hiyo.

Katika kuhakikisha matumizi sahihi na salama 
ya mifumo ya TEHAMA, Minhajj alisema kuwa 
TPA inafuata na kuzingatia Sheria, Viwango na 
Miongozo ya Serikali Mtandao, katika ujenzi wa 

mifumo na miradi mbalimbali ya TEHAMA.

Sambamba na hayo, Minhajj aliishauri e-GA, 
kuongeza ujuzi kwa wataalamu wa TEHAMA 
katika teknolojia mpya ikiwemo Akili mnem-
ba ‘Arificial Intelligence - AI’ katika ujenzi wa 
mifumo mbalimbali ya TEHAMA ili kwenda 
sambamba na mabadiliko ya Sayansi na Te-
knolojia.

Naye Mkurugenzi wa Udhibiti na Usalama 
wa TEHAMA Mamlaka ya Serikali Mtandao 
(e-GA) Bw. Sylvan Shayo alisema, e-GA ime-
andaa viwango na miongozo mbalimbali ya 
Serikali Mtandao ambayo inatoa maelekezo 
na taratibu zinazotakiwa kufuatwa na taasisi 
za umma katika ujenzi wa miradi na mifumo 
ya TEHAMA, ili kuhakikisha matumizi sahihi 
na salama ya TEHAMA Serikalini,.

Bw. Shayo alitoa rai kwa taasisi zote za umma 
kuzingatia Sheria, Kanuni, Viwango na Mion-
gozo ya Serikali Mtandao, ili kuwa na mifumo 
ya TEHAMA inayoleta tija kwa Serikali na wa-
nanchi kama inavyotarajiwa.

“Taasisi zote za umma, zinapaswa kutumia 
kwa ukamilifu miongozo hii, ili kuleta mafan-
ikio chanya katika utendaji kazi na utoaji wa 
huduma za Serikali kwa umma, na kwakufa-
nya hivi tutakuwa tumetekeleza jitihada za 
Serikali Mtandao kwa ufanisi zaidi”, alisema 
Bw. Shayo.

Aidha, Bw Shayo aliipongeza TPA kwa ush-
irikiano mzuri na e-GA katika jitihada mbalim-
bali za ujenzi wa Serikali Mtandao na kuzitaka 
taasisi nyingine kuiga mfano huo ili kujenga 
Serikali ya Kidijitali.

Mkurugenzi wa Udhibiti na Usalama wa TEHAMA 
Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) Bw. Sylvan Shayo.

Mkurugenzi wa TEHAMA wa Mamlaka ya Usimamizi 
wa Bandari Tanzania (TPA) Abdulatif Minhajj.
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MAZINGIRA WEZESHI YATAJWA KUCHOCHEA UKUAJI 
WA SERIKALI MTANDAO

Uwekezaji katika rasilimali watu, miundom-
binu, fedha, sera na sheria ya Serikali Mtan-

dao, umetajwa kuwa kichocheo katika jitihada 
za ujenzi wa Serikali Mtandao na kurahisisha 
utendaji kazi Serikalini pamoja na utoaji wa 
huduma mbalimbali kwa wananchi.

Hayo yamebainishwa na Mkurugenzi Mkuu wa 
Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) Mhandisi 
Benedict Ndomba, wakati akitoa taarifa kuhu-
su utekelezaji wa jitihada za Serikali Mtandao 
kwenye ufunguzi wa Kongomano la 16 la Un-
unuzi wa Umma la Afrika Mashariki lililofan-
yika katika katika ukumbi wa Mikutano wa 
Kimataifa wa Arusha (AICC) jijini Arusha Sep-
temba 9 mwaka huu.

Ndomba alisema kuwa, Serikali imeendelea 
kuwekeza katika jitihada za Serikali Mtandao 
kwenye maeneo mbalimbali ikiwemo sheria, 
rasilimali watu, fedha na miundombinu na 
hivyo kuleta mafanikio makubwa yakiwemo 
usanifu wa mifumo mikubwa jumuishi na ya 
kimkakati inayotumika katika taasisi mbalim-
bali za Serikali.

“Serikali ya awamu ya sita, imeweka mazingi-
ra wezeshi kwetu sisi e-GA ambao tumepewa 
dhamana ya kusimamia TEHAMA Serikalini, 
ikiwa ni pamoja na kupata fedha za uendesha-
ji wa taasisi na miradi mikubwa ya TEHAMA ya 
kitaifa, kupata mafunzo ya mara kwa mara ya 
kuwajengea uwezo Maafisa TEHAMA pamoja 
na mazingira wezeshi ya utekelezaji wa Sheria 
ya Serikali Mtandao”, alisema Ndomba.

Kutokana na uwekezaji huo, e-GA kwa kushirik-
iana na taasisi mbalimbali za umma imefanikiwa 
kujenga na kusanifu mifumo muhimu ya kitaifa 
ikiwemo Mfumo wa Kusimamia Malipo ya Serikali 
(GePG), Mfumo Jumuishi wa Malipo ya Papo Hapo 
(TIPS), Mfumo wa Uondoshaji Shehena maeneo ya 
Forodha (TeSWS), Mfumo wa Barua Pepe za Serika-
li (GMS) na Mfumo wa Ajira Serikalini (Ajira Portal), 
alisema Ndomba.

“Mifumo mingine ni ule wa Kusimamia Rasilimali-
watu (HCMIS), Mfumo wa Kusimamia Rasilimali za 
Maji na Utoaji wa Ankara za maji (MAJIIS), Mfumo 
wa Kusimamia Utoaji wa Huduma za Serikali kwa 
Njia ya Simu za Mkononi (mGOV), pamoja na Mfu-
mo wa Kusimamia Ununuzi wa Umma (NeST)”, ali-
fafanua Ndomba.

Sambamba na hilo, Ndomba alitoa rai kwa taasisi 
za umma kujiunga katika Mfumo Mkuu wakuba-
dilishana Taarifa Serikalini (Government Enterprise 
Service Bus – GovESB), ili taasisi hizo kubadilisha-
na taarifa kidijitali kama ambavyo Mhe. Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan amekuwa akielekeza taasisi 
za umma kubadilishana taarifa kidijiti.

Alibainisha kuwa, hadi Septembe 9, mwaka huu 
taasisi za umma 164 zimeshaunganishwa, na Mifu-
mo 159 inabadilishana taarifa kupitia mfumo huu 
wa GovESB, miongoni mwa taasisi hizo ni Taasi-
si za Haki Jinai (Jeshi la Polisi, Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa -TAKUKURU, Ofisi ya Taifa 
ya Mashitaka - NPS na Mahakama).

Kongomano la 16 la Ununuzi wa Umma la Afrika 
Mashariki lilifanyika kwa siku nne (04) Kuanzia Sep-

temba 09 – 12 mwaka huu jijini Arusha, 
ambapo e-GA ilikuwa ni miongoni mwa 
wadhamini wa kongamano hilo.

“Ili kuwa na Serikali Mtan-
dao madhubuti, ubadil-
ishanaji taarifa kidijitali 
ni kiungo muhimu hivyo 
nitumie nafasi hii kutoa 
rai kwa taasisi ambazo 
bado hazijajiunga na mfu-
mo wa GovESB kutekele-
za maelekezo ya Mh. Rais 
kwa kujiunga na mfumo 
huu ili ziweze kubadilis-

hana taarifa kidijitali ” 

Mhandisi Benedict Ndomba.
Mkurugenzi Mkuu e-GA

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-
GA) Mhandisi Benedict B. Ndomba, akiwasilisha taarifa ya 
utekelezaji wa jitihada za Serikali Mtandao, kwenye ufun-
guzi wa kongamano  16 la Ununuzi wa Umma la Afrika 
Mashariki, lililofanyika katika katika ukumbi wa Mikutano 

wa Kimataifa wa Arusha (AICC) jijini Arusha.
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NAIBU Waziri, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala Bora Mhe. 

Deus Clement Sangu (Mb), ameipongeza Mamla-
ka ya Serikali Mtandao (e-GA), kwa kutengeneza 
mifumo ya kielektroniki ya ukusanyaji wa fedha za 
Serikali ambayo imesaidia kuzuia upotevu wa fed-
ha za umma.

Mhe. Sangu alisema hayo Septemba 05 mwaka 
huu, wakati alipotembelea Makao Makuu ya Ofisi 
za e-GA zilizopo Mtumba jijini Dodoma, na kufan-
ya mazungumzo na watumishi wa e-GA, ikiwa ni 
ziara yake ya kwanza katika ofisi hiyo tangu kuteu-
liwa kwake.

Alisema kuwa, e-GA imefanya kazi nzuri ya kusan-
ifu na kutengeneza mifumo inayoisaidia Serikali 
katika ukusanyaji wa maduhuli na kuchangia kud-
hibiti mianya ya rushwa na upotevu wa fedha za 
umma.

“Kupitia mifumo mliyotengeneza e-GA, kwa sasa 
sisi kama Serikali tunaweza kukusanya fedha vizu-
ri kwa ajili ya miradi mbalimbali ya maendeleo 
kwani, kupitia mifumo ya kielektroniki fedha zote 
huenda Serikalini, hivyo jukumu linalobaki ni sisi 
viongozi na watumishi wa umma kusimamia ute-
kelezaji wa miradi hiyo kwa weledi”, alisema Mhe. 
Sangu.

Aliongeza kuwa, katika kuhakikisha mifumo in-
ayotengezwa inakuwa thabiti na kuleta matokeo 
chanya kwa serikali, ni lazima watumishi wa e-GA 
wanaotengeneza mifumo hiyo waendelee kuwa 
wazalendo na waadilifu kwa kufanya kazi kwa 
maslahi mapana ya Taifa na kutoa ushirikiano un-
aohitajika kwa Serikali.

“Vilevile, niwapongeze e-GA kwa kusanifu na 
kutengeneza mifumo ya TEHAMA inayotumika 
katika taasisi mbalimbali za umma ambapo, hapo 

awali mifumo hiyo ilikuwa inatengenezwa na 
wakandarasi jambo ambalo limesaidia kuokoa 
fedha nyingi za Serikali”, alisisitiza Mhe. Sangu.

Aliitaja baadhi ya mifumo iliyotengenezwa na 
e-GA na inatumika katika taasisi mbalimbali 
za umma kuwa ni pamoja na Mfumo wa Barua 
Pepe za Serikali (GMS), Mfumo wa Ofisi Mtan-
dao (e-Office), na Mfumo wa Malipo Serikalini 
(GEPG), na kuitaka e-GA kuendelea kuisimamia 
vyema mifumo hiyo na kuimarisha usalama 
wake ili iendelee kufanya kazi vyema zaidi.

Sambamba na hilo, Mhe. Sangu aliitaka e-GA ku-
fanya mapitio na tathmini ya utekelezaji wa jiti-
hada za Serikali Mtandao kwa Taasisi za Umma, 
ili kuhakikisha Taasisi za Umma zinafanya kazi 
kwa mujibu wa Sheria ya Serikali Mtandao.

“Najua mnafanya kazi vizuri lakini, nawakum-
busha kuwa mnapaswa kuendelea kufanya 

tathmini ya miradi mbalimbali ya TEHA-
MA Serikalini ili kuhakikisha taasisi zote 
za umma zinazingatia Sheria ya Serikali 
Mtandao, Viwango na Miongozo ili miradi 
hiyo ilete tija kwa Serikali”, alisisitiza Mhe. 
Sangu.

Alifafanua kuwa, ikiwa Taasisi za Umma 
zitazingatia Sheria, Viwango na Mion-
gozo ya Serikali Mtandao katika hatua 
za uanzishwaji wa miradi mbalimbali ya 
TEHAMA , itasaidia kuondoa urudufu wa 
mifumo na kuokoa fedha za Serikali.

Kwa upande wake Mkurugenzi Mkuu 
wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) 
Mhandisi Benedict Ndomba, alimshuku-
ru Mhe. Sangu kwa ziara hiyo na kuahidi 
kutekeleza maelekezo yote aliyotoa ikiwa 
ni pamoja na kuimarisha uadilifu na uza-
lendo kwa watumishi wa e-GA.

e-GA YAPONGEZWA UJENZI WA MIFUMO 
YA KIELEKTRONIKI SERIKALINI

Naibu Waziri Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora Mhe. Deus Clement Sangu 
(Mb), akizungumza na watumishi wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA), wakati alipofanya ziara katika Ofisi 

za e-GA ziizopo Mtumba Jijini Dodoma. 

Naibu Waziri, Ofisi ya Rais, Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora 

Mhe. Deus Clement Sangu (Mb).
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WAHAMASISHENI WADAU WENU KUTUMIA MFUMO 
WA e-MREJESHO KUWASILISHA KERO ZAO

Taasisi za umma nchini, zimetakiwa ku-
wahimiza wadau wake kutumia mfu-

mo wa e-Mrejesho kuwasilisha kero na 
maoni mbalimbali, sambamba na taasisi 
hizo kuhakikisha zinashughulikia maoni 
na kero hizo kwa wakati, kupitia mfumo 
wa e-Mrejesho ili kuendelea kujenga imani 
kwa wadau wake.

Wito huo umetolewa na Meneja Mawasilia-
no wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) 
Bi. Subira Kaswaga, wakati wa Maonesho ya 
48 ya Kimataifa ya Biashara maarufu kama 
‘Sabasaba’ yaliyofanyika katika viwanja vya 
Sabasaba jijini Dar es Salaam.

Subira alisema, e-GA imetengeneza mfu-
mo wa e-Mrejesho kwa lengo la kuiweze-
sha Serikali kupokea malalamiko, maoni na 
pongezi kutoka kwa wananchi ili taasisi za 
umma ziweze kujitathmini juu ya utendaji 
kazi wake kupitia mfumo huo pamoja na 
kuboresha utoaji wa huduma kwa wanan-
chi.

“Mfumo huu umekuwa jukwaa na kiungo 
muhimu cha mawasiliano kati ya Serikali 
na wananchi wake, hivyo ni muhimu ta-
asisi za umma zihamasishe wananchi na 
wadau wake wote kutumia mfumo huu 
kuwasilisha kero au maoni yao, lakini pia 
taasisi nazo zihakikishe zinashughulikia 
maoni hayo kwa wakati na kutoa mrejesho 
kwa wananchi kupitia mfumo huo”, alise-
ma Subira.

Itakumbukwa kuwa Juni 26 mwaka huu, 
mfumo wa e-Mrejesho ulishinda tuzo ya 

Umoja wa Mataifa ya Ubunifu katika Hudu-
ma za Umma kwa mwaka 2024 ‘UN Public 
Service Innovation Awards’ na kutambuliwa 
kuwa jukwaa muhimu la mawasiliano kati 
ya Serikali na wananchi ambalo pia huisa-
idia Serikali kufanya maamuzi ya kisera kwa 
wakati.

“Taasisi za umma zinaweza kujitathmini juu 
ya utendaji wake kupitia mfumo huu kwa 
kubaini maeneo ambayo yanalalamikiwa 
kwa wingi na wateja wake ambao ni wana-
nchi na maeneo ambayo yanayoridhisha na 
hivyo kuiwezesha Serikali kufanya maamuzi 
ya kisera kwa wakati”, alifafanua Bi. Subira.

Aliongeza kuwa, e-GA itaendelea na ubuni-
fu wa kutengeneza mifumo mbalimbali kwa 
lengo la kuzisaidia taasisi za umma kuweza 
kutoa huduma kwa wananchi kwa wakati na 
urahisi zaidi kupitia TEHAMA. kadri mabadi-
liko ya teknolojia yanavyojitokeza.

“Tutaendelea na tafiti pamoja na bunifu 
mbalimbali za TEHAMA lakini pia lazima tu-
hakikishe hatuko nyuma kwenye teknolojia 
zinazoibukia (Emerging Technologyies) hivyo, 
tutahakikisha kuwa teknolojia hizi zinazoi-
bukia tunazitumia vema kuhakikisha zinale-
ta mchango chanya kwenye Serikali”, alisema 
Bi. Subira.

Naye mmoja wa wananchi waliotembelea 
banda la Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) 
Bw. Andrew Munare, alieleza kufurahishwa 
na huduma zinazotolewa na e-GA sambam-
ba na kujifunza namna ya kupata huduma 
mbalimbali za Serikali kwa haraka kupitia 

mfumo wa huduma za serikali kwa simu ya 
mkononi (m-Gov).

“Nimefurahi kupata elimu kuhusu huduma za 
e-GA na kufahamu uwepo wa mfumo wa ku-
tuma malalamiko, maoni na mapendekezo (e 
Mrejesho), ambao unatuwezesha sisi wanan-
chi, kutuma malalamiko na mapendekezo Ser-
ikalini kwa haraka zaidi na kufuatilia malala-
miko hayo tukiwa mahali popote kupitia simu 
ya mkononi” alisema Bw. Munare.

Hali kadhalika Bw. Charles Paul Nazi alibainisha 
kuwa, wananchi wamekuwa wakihangaika juu 
ya namna bora ya kuwasilisha maoni na malala-
miko yao hivyo, kupitia mfumo wa e-mrejesho 
wananchi wataweza kuwasilisha malalamiko 
yao na kuwasiliana moja kwa moja na taasisi 
husika.

Mfumo wa e-Mrejesho umesanifiwa na kuten-
genezwa na Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-
GA), unasimamiwa na kuendeshwa na Ofisi ya 
Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Ut-
awala Bora.

Mfumo wa e-Mrejesho unapatikana kwa njia 
tatu ambazo ni kupitia simu ya mkononi kwa 
kubofya *152*00# na kisha kuchagua namba 8 
na kisha namba 2, njia zingine ni kupitia simu 
janja kwa kupakua Aplikesheni (Mobile App) ya 
e-Mrejesho inayopatikana kwenye Play Store 
na Apple Apps Store, na kwa njia ya Tovutiya 
emrejesho.gov.go.tz.

Meneja Mawasiliano wa Mamlaka ya Serikali 
Mtandao (e-GA) Bi. Subira Kaswaga, akizung-
umza na waandishi wa Habari wakati wa mao-
nyesho ya Saba Saba yaliyofanyika Mwezi Julai 

Jijini Dar Es Salaam.
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KUTOKA KITUO CHA UTAFITI, UBUNIFU NA UENDELEZAJI WA 
SERIKALI MTANDAO

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Serikali 
Mtandao (e-GA) Mhandisi, Benedict Ndomba, 

amewataka wanafunzi wanaofanya mafunzo kwa 
vitendo na mafunzo kazini katika fani ya TEHAMA, 
kutumia fursa hiyo kujikita zaidi katika kuzielewa 
teknolojia mpya zinazoibukia ili kuhakikisha zina-
leta tija kwa Taifa.

Ndomba ameyasema hayo Septemba jijini 
Dodoma, wakati akifungua programu ya mafun-
zo kwa vitendo (practical training) kwa mwaka 
wa fedha 2024/2025, inayoendeshwa na Kituo cha 
Utafiti, Ubunifu na Uendelezaji wa Serikali Mtand-
ao (e-GovRIDC).

“Teknolojia mpya zinaibuka kila mara duniani, 
hivyo mnapokuwa hapa mtumie nafasi hii kujifun-
za na kubuni vitu vipya kadri mabadiliko ya tekno-
lojia yanavyojitokeza, lakini ni lazima muhakikishe 
vitu vyote mnavyobuni vinakuwa na maslahi map-
ana kwa Taifa” alisema Ndomba.

Alieleza kuwa, e-GA kupitia e-GovRIDC imekuwa 
ikiendesha mafunzo hayo kila mwaka kwa lengo la 
kuwawezesha wanafunzi wa fani ya TEHAMA kuto-
ka vyuo mbalimbali kupata ujuzi na uzoefu pamo-
ja na kufahamu hali ya soko la ajira ilivyo ili waweze 
kushindana katika soko la ajira kimataifa.

“Kwa upande wa mafunzo kazini ‘Internship’ na 
nafasi za wanaojitolea, tunao watumishi walioso-
ma ndani na nje ya nchi, kituo hiki kinatoa nafasi 
kwa Mtanzania yeyote aliyepo ndani na nje ya nchi 
mwenye shauku ya utafiti na ubunifu kuwasilisha 
maombi yake kupitia mfumo wa Ubufuni (ubunifu.
ega.go.tz)”, amefafanua Ndomba.

Aliongeza kuwa, madhumini ya e-GovRIDC ni ku-
fanya tafiti kwenye eneo la Serikali Mtandao na 

TEHAMA kwa ujumla, sambamba na kuwajen-
gea uwezo vijana wazawa kupitia programu 
mbalimbali zikiwemo za mafunzo kwa viten-
do, mafunzo kazini na nafasi za kujitolea kwa 
kushirikiana na Vyuo vya Elimu ya Juu Nchini 
na Nje ya nchi.

Aidha, Ndomba aliwataka vijana hao kutumia 
teknolojia mpya katika kubuni mifumo ita-
kayoongeza ufanisi wa utendaji kazi Serikalini 
na kurahisisha upatikanaji wa huduma za Ser-
ikali kwa wananchi.

“Ni matarajio yangu kuwa kila mmoja wenu 
atashiriki kikamilifu katika kuzielewa na kuzitu-
mia teknolojia hizi kwakuwa huu ndio uelekeo 
wa dunia sambamba na hilo mtaweza kubuni 
mifumo mbalimbali kupitia teknolojia hizo”, al-
isema Mhandisi Ndomba.

Kwa upande wake Mkurugenzi wa Huduma 
na Uwezeshaji wa e-GA Bw.Salum Mussa, ali-
wapongeza vijana hao kwa kupata fursa ya 
kushiriki katika programu hiyo na kuwata-
ka kutumia fursa hiyo kupata ujuzi na uzoefu 
utakaowasaidia kufanya vema zaidi wataka-
porejea vyuoni.

Aidha, Meneja wa eGovRIDC Mhandisi. Dkt. 
Jaha Mvulla, alisema kuwa mafunzo hayo kwa 
mwaka huu yamejikita zaidi katika kuzielewa 
teknolojia mpya zinazoibukia ‘Emerging Tech-
nology’ kama vile Akili Bandia ‘Artificial Intel-
ligence’, Sarafu ya Kidijitali ‘Digital Currency’, 
Block Chain, Usalama wa Mtandao ‘Ciber Se-
curity’ na ‘Internet of Things (IOT) na kuangalia 
namna ambavyo teknolojia hizo zitaweza kui-
saidia Serikali katika utendaji kazi na utoaji wa 

huduma kwa umma.
Dkt. Mvulla alifafanua kuwa lengo la ma-
funzo hayo ni kuhakikisha vijana hao wa-
nazielewa teknolojia mpya zinazoibukia 
na kupata uzoefu na ujuzi wa kutosha wa 
matumizi sahihi ya teknolojia hizo.

Kwa upande wake Meneja wa Huduma za 
Sheria wa Mamlaka ya Serikali Mtandao 
(e-GA), Kamishna Msaidizi Mwandamizi 
wa Polisi (SACP) Raphael Rutaihiwa ame-
wakumbusha vijana hao kuzingatia maa-
dili ya utumishi wa umma wakati wote 
wanapokuwa katika mafunzo hayo ikiwa 
ni pamoja na mavazi, weledi, uadilifu na 
nidhamu.

Bi. Glory Baraka, mwanafunzi wa mwaka 
wa pili (2) katika Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam alieleza matarajio yake kuwa ni 
kujikita katika eneo la Akili Mnemba (Ar-
tificial Intelligence - AI) na kutumia ujuzi 
huo katika ushindani wa soko la ajira.

Naye Bw. Frank Mhoja mwanafunzi wa 
mwaka wa pili (2) Chuo cha Taifa cha Us-
afirishaji (NIT), ameishukuru e-GA kwa 
kupata fursa ya kushiriki mafunzo hayo 
ambayo anaamini yatawasaidia kuziele-
wa teknolojia mpya na kutumia teknolojia 
hizo katika uvumbuzi wa mifumo mbalim-
bali itakayosaidia Serikali katika utendaji 
kazi.

Programu hiyo maalumu ya mafunzo kwa 
vitendo, ilihusisha wanafunzi 65 kutoka 
vyuo kumi na mbili 12 Tanzania bara na 
Visiwani, mafunzo hayo yalifanyika kwa 
muda wa wiki 10.

JIFUNZENI TEKNOLOJIA MPYA KWA MASLAHI YA 
TAIFA:MHANDISI NDOMBA

Mkurugenzi Mkuu wa e-GA Mhendisi Benedict Ndomba, akizungumza na 
wanafunzi wanaoshiriki programu ya mafunzo kwa vitendo kwa mwaka 

wa Fedha 2024/2025.

Wanafunzi wanaoshiriki programu ya mafunzo kwa vitendo kwa mwaka wa 
Fedha 2024/2025 katika kituo cha eGOVRIDC wakisikiliza hotuba kutoka kwa 

Mkurugenzi Mkuu wa e-GA.
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MATUKIO KATIKA PICHA
Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Dotto Mashaka Biteko (Mb), akimkabidhi cheti 
cha Shukrani ya Udhamini wa Kongamano la 16 la Ununuzi wa Umma la Afrika Mashariki Mku-
rugenzi wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) Mhandisi Benedict Ndomba katika Ukumbi wa 

AICC Jijini Arusha.
ARUSHA:

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) Mhandisi Benedict B. Ndomba, akiwasilisha taarifa 
ya utekelezaji wa jitihada za Serikali Mtandao kwenye ufunguzi wa kongamano  16 la Ununuzi wa Umma la Afri-

ka Mashariki lililofanyika katika katika ukumbi wa Mikutano wa Kimataifa wa Arusha (AICC) jijini Arusha.
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KARIBU OFISI ZA e-GA

Naibu Waziri Waziri, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora Mhe. Deus 
Clement Sangu (Mb), akisalimia na Mkurugenzi mkuu wa Mamalaka ya Serikali Mtandao Mhandi-

si Benedict Ndomba, mara baada ya kuwasili katika ofisi za e-GA Mtumba Jijini Dodoma.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora Mhe. Deus Clem-
ent Sangu (Mb), akisalimiana na Watumishi wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) alipofanya 

ziara katika Ofisi hizo.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora Mhe. Deus Clem-
ent Sangu (Mb), akisaini kitabu cha wageni.
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Watumishi wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA), wakitoa elimu ya Serikali Mtandao na 
huduma zitolewazo na Mamlaka, kwa wanachi waliotembelea banda la e-GA katika mkutano 
wa 3 wa Tathmini na Ufuatiliaji (The 3rd Tanzania Monitoring,Evaluation and Learning Confer-

ence) uliofanyika Zanzibar.

MAONYESHO
ZANZIBAR
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Wanafunzi wanaoshiriki mafunzo kwa vitendo katika Kituo cha Utafiti, Ubunifu na Uendelezaji 
wa Serikali Mtandao (e-GovRIDC), wakiwa katika picha ya pamoja na Menejimenti ya e-GA wa-

lipofanya ziara katika ofisi za e-GA Mtumba Jijini Dodoma .
MTUMBA:
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Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) imetoa Mafunzo ya kupitia maboresho yaliyofanyika na mod-
uli mpya zilizotengenezwa katika mfumo wa Dawati la Msaada (HelpDesk System) yaliyofanyika

September 2024 Jijini Dodoma.
DODOMA:

Mkurugenzi wa Huduma za TEHAMA Bw. Ricco Boma

Washiriki wa Mafunzo ya Mfumo wa Dawati la Msaada

Washiriki wa Mafunzo ya Mfumo wa Dawati la Msaada wakipewa mafunzo ya Mfumo huo na Afisa TEHAMA wa Mamla-
ka ya Serikali Mtandao Bw. Faraja L. Mpande.

Meneja wa Huduma kwa Wateja Bw. Long’ida Oltetiai
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MHARIRI

Mwandamizi
Mwandamizi

SACP Hamis Ali

SACP Raphael Rutahiwa
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Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Ofisi ya Rais,

Mamlaka ya Serikali Mtandao,
S.L.P 2833, Dodoma.

Tovuti : www.ega.go.tz
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